Hỏi đáp pháp luật về quan hệ cùng giới bị cưỡng ép

10/04/2016  

Hỏi:

Tôi có người bà con 25 tuổi bị thằng 17 tuổi bỏ thuốc mà phải qua đêm với nó, hai người đều là đàn ông, nay tôi muốn kiện nó nhưng tôi sợ người bà con của tôi cũng bị tội vì qua đêm với người dưới 18 tuổi. Xin cho tôi hỏi trong trường hợp này người bà con của tôi là người bị hại có tội hay không vậy luật sư?

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn, "Tư Vấn Luât sử Thủ Đô" tư vấn như sau:

Hành vi này có dấu hiệu của tội "Hiếp dâm" quy định tại điều 111 Bộ luật hình sự.  

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 111. Tội Hiếp dâm -  Bộ luật hình sự được sửa đổi bổ sung năm 2009 thì:

Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ 2 đến 7 năm

Tuy nhiên, theo Từ điển tiếng Việt của Nhà xuất bản từ điển Bách khoa năm 1998, khái niệm “giao cấu” được hiểu là sự giao tiếp của bộ phận sinh dục của giống đực với bộ phận sinh dục của giống cái. 

Thực tiễn xét xử, cũng chưa có trường hợp nào truy cứu trách nhiệm trong trường hợp nam giới hiếp dâm nam giới.

Người bị hại trong trường hợp này cũng không phải đối tượng của tội "Giao cấu với trẻ em" hay "Hiếp dâm trẻ em".

Tuy nhiên nếu nhận thấy bị xúc phạm nghiêm trọng về danh dự nhân phẩm, người bà con của bạn có thể làm đơn tố cáo hành vi của người thanh niên 17 tuổi kia gửi ra cơ quan công an nơi người thanh niên cư trú để yêu cầu giải quyết.

Hiếp dâm

                                                      Hình chỉ mang tính chất minh họa

Hành vi của người thanh niên tùy theo mức độ có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị khởi tố theo quy định tại điều sau:

Điều 121. Tội làm nhục người khác – Bộ luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2009

1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Đối với người thi hành công vụ;

đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Hành vi của người bà con của bạn trong trường hợp này không vi phạm pháp luật.

Các luật sư hình sự thuộc công ty luật The Light sẽ tư vấn hổ trợ cho bạn tốt nhất trong mọi trường hợp về pháp luật. Ngoài về luật hình sự, công ty luật The Light còn cung cấp các dịch vụ tư vấn pháp lý, mua bán, thành lập doanh nghiệp,....