Tai nạn trên đường đi làm về có được coi là tai nạn lao động không?

27/11/2017  

Tai nạn trên đường đi làm về có được coi là tai nạn lao động không?

Khoản 1 Điều 142 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về tai nạn lao động, theo đó: “Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

>>Tư vấn luật lao động

>>Quyền lợi của người lao động khi công ty bị bán cho công ty khác

Quy định này được áp dụng đối với cả người học nghề, tập nghề và thử việc.”

Căn cứ theo quy định tại Điều 45 Luật an toàn vệ sinh lao động năm 2015:

“Điều 45. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động

Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này;”

Như vậy theo quy định trên thì để được hưởng chế độ tai nạn lao động phải đáp ứng hai điều kiện là:

+) Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp pháp luật quy định;

+) Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn thuộc các trường hợp luật quy định.

Như vậy, Đối với trường hợp bị tai nạn giao thông trên đường đi làm nếu suy giảm từ 5% khả năng lao động trở lên thì sẽ được hưởng chế độ tai nạn lao động theo quy định.

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề về Luật lao động, Quý khách hàng vui lòng liên hệ để được các Luật sư tư vấn cụ thể.

CÔNG TY LUẬT HỢP DANH THE LIGHT

Địa chỉ: Tầng 8, tòa nhà CTM, số 299 Cầu Giấy, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

Đại diện: Giám đốc - Luật sư Lê Huy Quang       ĐT:024.6328.6666 – 0932.831188.

Emai: luatthelight@luatsuthudo.vn                       Hotline: 1900 0069

Theo The Light