NHÀ ĐẤT KHÔNG CÓ SỔ ĐỎ CÓ ĐƯỢC LẬP DI CHÚC?

30/12/2020  

Điều 609 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về thừa kế đất đai theo di chúc phải được lập thành văn bản; nếu không thể lập được di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng (di chúc miệng chỉ được lập trong trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa và không thể lập di chúc bằng văn bản; sau 03 tháng, kể từ thời điểm di chúc miệng mà người lập di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ).

Điều kiện thực hiện quyền thừa kế đất đai quy định tại Khoản 1 Điều 167 Luật Đất đai 2013: “Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này". Bên cạnh đó, tại điểm C khoản 3 Điều 167 còn quy định: “Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự”.

Khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 người sử dụng đất được thực hiện quyền thừa kế quyền sử dụng đất khi có các điều kiện:

Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

Đất không có tranh chấp;

Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

Trong thời hạn sử dụng đất.

Chỉ trong trường hợp để thừa kế theo di chúc bằng văn bản có công chứng, di chúc bằng văn bản có chứng thực mới phải có Giấy chứng nhận (Sổ đỏ). Trong trường hợp đất không có Sổ đỏ thì người sử dụng đất vẫn có quyền để lại quyền sử dụng đất của mình theo di chúc bằng văn bản không có người làm chứng; di chúc bằng văn bản có người làm chứng.

Nếu có bất cứ thắc mắc cần được hỗ trợ tư vấn pháp luật trực tuyến miễn phí từ các Luật sư hoặc đăng ký dịch vụ pháp lý, quý khách hàng vui lòng liên hệ với Công ty Luật Hợp danh The Light để được hỗ trợ và giải đáp.  

RẤT HÂN HẠNH ĐƯỢC PHỤC VỤ QUÝ KHÁCH HÀNG!
-------------------------------------------------------------------------------------------------

 Mọi thông tin vui lòng liên hệ: 

  • CÔNG TY LUẬT HỢP DANH THE LIGHT 
  • Hotline: 024.6328.6666 - 0946.73.11.88 

Di động: Giám đốc L.s Huy Quang - 0932.83.1188

Chi nhánh HCM L.s Hà Văn Thêm - 0933.40.1188

Email: luatthelight@luatsuthudo.vn 

  • Địa chỉ: Tòa nhà CTM, 299 Cầu Giấy, Hà Nội. 

Số 232 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP.Hồ Chí Minh.