KHÔNG CẤP DƯỠNG CHO CON SAU LY HÔN, XỬ LÍ THẾ NÀO?

30/12/2020  

Ly hôn là chấm dứt mối quan hệ vợ chồng. Tuy nhiên, hai bên có quyền thăm nom và nghĩa vụ cấp dưỡng con cái. Việc cấp dưỡng nuôi con là nghĩa vụ của bên không trực tiếp nuôi dưỡng con và được ghi nhận trong bản án hoặc thỏa thuận của các bên.

Việc không cấp dưỡng nuôi con là hành vi trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng. Pháp luật nước ta đã có các chế tài để xử lý hành vi này. Người không cấp dưỡng nuôi con có thể bị xử phạt vi phạm hành chính đến 5.000.000 đồng theo khoản 3 Điều 52 Nghị định 110/2013/NĐ-CP. Trường hợp gây hậu quả nghiêm trọng có thể bị xem xét xử lý hình sự với mức phạt tù lên tới 02 năm theo Điều 186 Bộ luật hình sự 2015.

Tuy nhiên thực tế, không ai muốn áp dụng các chế tài xử phạt với cha hoặc mẹ của con mình. Nguyện vọng chính đáng của họ là muốn cha/mẹ tiếp tục cấp dưỡng cho con theo đúng thỏa thuận hoặc bản án.

Để được tư vấn & hỗ trợ giải quyết mọi vướng mắc pháp lý quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp:

--------------------------------------------------------

  • CÔNG TY LUẬT HỢP DANH THE LIGHT 
  • Hotline: 024.6328.6666 - 0946.73.11.88 

Di động: Giám đốc L.s Huy Quang - 0932.83.1188

Chi nhánh HCM L.s Hà Văn Thêm - 0933.40.1188

Email: luatthelight@luatsuthudo.vn 

  • Địa chỉ: Tòa nhà CTM, 299 Cầu Giấy, Hà Nội. 

Số 232 Võ Thị Sáu, P.7, Q.3, TP.Hồ Chí Minh.